Bán nhà mà không chịu chuyển hộ khẩu, còn đi vay tiền

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn - Thảo luận' bắt đầu bởi khanhquay1988, 28/1/15.

  1. khanhquay1988 Administrative Staff Member

    Tham gia ngày:
    13/3/13
    Bài viết:
    1,247
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nam
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình tôi mua đất của ông B từ năm 2001, trên đất đã có nhà và số nhà.


    Toàn bộ giấy tờ (đất ở và nhà ở) từ đó đến nay thuộc gia đình tôi (đồng hồ điện, điện thoại bàn và tất cả mọi thứ đều tên ba của tôi).

    Nhưng người bán lại không chịu chuyển hộ khẩu và đã dùng số nhà của ba tôi đi vay vốn ngân hàng (bất chợt tôi phát hiện).

    Vậy cho tôi hỏi luật sư, gia đình tôi nên phải làm gì? Chủ nhà củ có vi pham luật không?

    Nếu tôi làm đơn thì sẽ gởi ai và làm như thế nào?

    Xin Luật sư tư vấn và hướng dẫn. Cám ơn nhiều!

    hoadatapd@...

    Luật sư Lê Cẩm Diệu Hà – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 23 Luật Cư trú năm 2006, được sửa đổi, bổ sung năm 2013 thì người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn 12 tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú. Như vậy, cả gia đình anh/chị và gia đình của người chủ nhà cũ đều phải thực hiện đăng ký thường trú khi chuyển đến chổ ở mới. Việc người chủ nhà cũ không thực hiện đăng ký thường trú tại nơi chuyển đến để xóa đăng ký thường trú tại nơi chuyển đi trong thời hạn pháp luật quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 300.000 đồng.

    Trong trường hợp người chủ nhà cũ dùng hộ khẩu thường trú tại căn nhà mà gia đình anh/chị đang thường trú để đăng ký vay vốn hoặc thực hiện bất kỳ giao dịch nào thì gia đình của anh/chị vẫn không phải chịu bất kỳ trách nhiệm nào về giao dịch đó. Để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp về chổ ở thì gia đình anh/chị cần gửi đơn đến Công an phường nơi gia đình đang sinh sống để yêu cầu xóa hộ khẩu của người chủ nhà cũ.

    Là tạp chí chuyên ngành bất động sản, CafeLand không những cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn những trăn trở về tranh chấp đất đai, thủ tục khởi kiện, thuế nhà đất, chuyển nhượng…qua chuyên mục Tư vấn hỏi đáp với chuyên gia luật CafeLand.
    Vì vậy, nếu có nhu cầu cần tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tư vấn miễn phí tại đây hoặc qua mail: banbientap@cafeland.vn, CafeLand sẽ kết hợp cùng các chuyên gia luật trong lĩnh vực bất động sản để giải đáp những trăn trở của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

    CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
     
    #1

Chia sẻ trang này