Có phải mọi loại đất khác đều có thể chuyển thành đất ở?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Tư vấn - Thảo luận' bắt đầu bởi khanhquay1988, 14/1/15.

  1. khanhquay1988 Administrative Staff Member

    Tham gia ngày:
    13/3/13
    Bài viết:
    1,247
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nam
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Chào luật sư, xin giải đáp cho tôi vấn đề sau:


    Tôi thường nghe nói về chuyển mục đích sử dụng đất, vậy có phải mọi loại đất khác đất ở đều được phép chuyển sang đất ở không? Mức thuế chuyển đổi của loại đất nào sang đất ở là cao nhất?

    Xin chân thành cảm ơn.

    hoanghuunam@...

    Luật sư Nguyễn Thanh Hiền (Công ty Luật TNHH ATIM) trả lời:

    Theo quy định tại Điều 10, điểm d và e khoản 1, Điều 57 Luật Đất đai 2013, về nguyên tắc, đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở đều có thể chuyển mục đích sử dụng thành đất ở nếu đáp ứng đủ căn cứ theo luật định và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép, cụ thể:

    Căn cứ chuyển mục đích sử dụng đất:

    • Việc chuyển mục đích sử dụng đất sẽ căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, và​
    • Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất;​

    Thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

    • Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;​
    • Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân.​

    Về các khoản tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất khác thành đất ở, theo quy định tại Điều 5.2, Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất thì tùy từng trường hợp luật định, người xin chuyển mục đích sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% hoặc 100%, chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất trước khi chuyển mục đích tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Là tạp chí chuyên ngành bất động sản, CafeLand không những cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn những trăn trở về tranh chấp đất đai, thủ tục khởi kiện, thuế nhà đất, chuyển nhượng…qua chuyên mục Tư vấn hỏi đáp với chuyên gia luật CafeLand.
    Vì vậy, nếu có nhu cầu cần tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tư vấn miễn phí tại đây hoặc qua mail: banbientap@cafeland.vn, CafeLand sẽ kết hợp cùng các chuyên gia luật trong lĩnh vực bất động sản để giải đáp những trăn trở của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

    CafeLand kết hợp Công ty Luật ATIM
     
    #1

Chia sẻ trang này